Follow us on...
Follow us on Facebook
Kết quả 1 đến 1 của 1
    Thành Viên Đã Kích Hoạt npt2712's Avatar
    Thanks
    16

[CLB Chuyện to nhỏ] Khám phá hộp kín online số 112

KHÁM PHÁ HÔP KÍN ONLINE

Những thắc mắc, bâng khuâng về tình yêu, mong muốn giảm cân hay những vấn đề vệ sinh vào những ngày “đèn đỏ” là những gì HK nhận được từ các bạn sinh viên tuần qua. Hy vọng những lời dưới đây phần nào giải đáp được những lo âu của các bạn.

1. Chào HK, mình là boy, bây giờ mình thấy đa số mọi người đều nói phải chủ động mới có người yêu. Mình thì lại khá là nhát, và mình luôn mong là sẽ có 1 bạn nữ nào đó tỏ tình và mình chỉ cần ok là hết FA. Giờ đang năm 3 rồi mà mình vẫn FA, nhìn tụi nó có người yêu mà mình cũng thèm lắm. Cho mình hỏi mình phải làm sao thì mới có bạn nữ chủ động với mình ^^
    Chào bạn!
    Chắc rằng sẽ khá buồn và chạnh lòng khi quanh mình bạn bè đi chơi với nửa kia vào dịp lễ hay cuối tuần trong khi mình thì quanh quẩn ở nhà hay ra đường một mình đúng không nào? Nhưng điều đó không có nghĩa chúng ta tìm kiếm nửa kia đơn giản chỉ vì khỏa lấp nỗi buồn đó hay muốn cho bằng bạn bằng bè. Việc tạo lập một mối quan hệ - đặc biệt là mối quan hệ tình cảm lâu dài - cần có nhiều thời gian, không thể một sớm, một chiều. Biết bao người đi ngang qua đời ta, quan trọng họ có phải là người ta cần tìm không thôi. Đừng vội buồn, đừng vội chán nản khi chưa tìm được nửa kia, ở độ tuổi của bạn chưa có gì là quá muộn bạn à.
    Không thể phủ nhận rằng trong tình cảm đôi lúc chúng ta phải chủ động, việc im lặng hay sợ sệt điều gì đó sẽ có thể ảnh hưởng không tốt đến mối quan hệ, thậm chí nhiều khi sẽ làm ta tiếc nuối. Nếu bạn đã từng nghĩ như thế vậy tại sao không chủ động mà lại chờ đợi điều đó từ người khác? Là con trai mà nếu đã có tình cảm với ai kia thì hãy mạnh dạn làm theo lời con tim mình bảo nhé! Ngập ngừng, do dự hay cứ nghĩ là không thể thì làm sao ai kia hiểu bạn đang muốn gì. Thay vì tìm một bạn gái chủ động để bạn gật đầu đồng ý thì chúng ta hoán đổi vị trí lại thử xem!
    Cố lên bạn nhé! Chúc bạn sớm tìm được nửa kia.

2. HK tư vấn cho mình cách nào giảm cân đơn giản mà hiệu quả với, mình đã thử ăn kiêng, tập thể thao nhưng sao vẫn không thấy giảm cân được bao nhiêu cả.
    Chào bạn, ngày nay có rất nhiều phương pháp được mọi người áp dụng trong việc giảm cân, như ăn kiêng, tập thể dục thể thao… nhưng điều đáng quan tâm là phải có một phương pháp kết hợp đúng đắn để vừa đảm bảo sức khỏe lại có một vóc dáng đẹp. Dưới đây là vài việc cần làm:
    - Không bỏ bữa sáng : Vào buổi sáng sự trao đổi chất của cơ thể bạn diễn ra chậm nhất vì cơ thể vừa được nghỉ ngơi trong một khoảng thời gian dài. Vì thế, không ăn sáng đồng nghĩa với việc bạn nhịn ăn trong 15 đến 20 tiếng. Như thế, cơ thể không sản xuất được những enzym cần thiết để chuyển hóa chất béo giúp giảm cân nhanh.
    - Thêm nhiều protein : Việc tiêu thụ protein giải phóng một chất được gọi là Peptide YY. Nó di chuyển đến não và khiến bạn không có cảm giác đói, chỉ thêm 10% protein vào khẩu phần ăn của mình có thể giúp bạn no trong thời gian dài hơn.
    - Tập thể dục : Trong suốt bài tập, cơ thể bạn đốt cháy phần lớn lượng carbohydrate sẵn có và thay thế chúng thông qua các bữa ăn trong ngày. Nếu không bổ sung thêm nguồn cung cấp carbohydrate, thì cơ thể bạn sẽ bắt đầu đốt cháy lượng mỡ tích trữ chỉ với những hoạt động đơn giản như: đi bộ, nói chuyện và thậm chí là ngủ.
    - Ăn bát nhỏ hơn, nhai kỹ, ăn chậm : Thay kích thước của bát đĩa vì nó cũng ảnh hưởng đến lượng kcal bạn tiêu thụ trong một bữa ăn. Nhai thức ăn kỹ và lâu sẽ giúp bạn giảm cân nhanh tốt hơn, đồng thời hạn chế lượng kcal hấp thu trong bữa ăn. Theo đó, nếu một người nhai thức ăn 40 lần sẽ tiêu hóa một lượng thực phẩm ít hơn 12% so với những người chỉ nhai 15 lần.
    - Uống nước : Bạn nên cố gắng uống 8-10 cốc nước một ngày. Cơ thể của bạn luôn cần nước, cũng nhờ uống đủ nước thận của bạn sẽ lọc các chất cặn bã tốt hơn và cơ thể sẽ chuyến hóa chất béo hiệu quả hơn.
    - Ăn rau xanh : Ăn rau sống là tốt nhất, bởi lúc đó cơ thể bạn hấp thụ trọn vẹn chất xơ và nước trong đó. Duy trì được điều này sẽ khiến bạn ăn ít calo trong ngày hơn, đồng thời đi đến mục tiêu giảm cân nhanh.
    - Giảm stress, ngủ đủ giấc : Khi bạn đang trong trạng thái căng thẳng thì cơ thể sẽ giải phóng renalin và cortisol. Cortisol kích thích giải phóng insulin và duy trì lượng đường trong máu, điều này có thể kích thích sự thèm ăn.
    - Rủ bạn bè giảm cân cùng: Hãy nói chuyện với bạn bè và gia đình về kế hoạch giảm cân và rủ họ cùng thực hiện. Như vậy sẽ tăng thêm sự hứng thú và động lực giúp quá trình giảm cân nhanh được thúc đẩy nhanh hơn.
    Bạn có thể đến các trung tâm thể dục hằng ngày, đến các phòng tập thể hình… để được các chuyên gia tư vấn cho phù hợp với cơ thể của bạn.
    Chúc bạn thành công.

3. Vào những ngày đèn đỏ, mình rất khó chịu, cảm thấy dơ dơ thế nào ấy. Trong khi vào những ngày đó, mình đi học cả ngày nên cơ thể nóng bức, khó chịu hơn. Mình không biết làm sao, Hộp kín có thể giúp mình cách vệ sinh vùng kín vào những ngày đèn đỏ sao cho hiệu quả và an toàn không. Cảm ơn Hộp kín nhiều.
    Chào bạn, HK rất hiểu tình trạng của bạn lúc này. Đây là tình trạng chung của khá nhiều bạn nữ. Sau một ngày dài ở trường thì cơ thể rất mệt mỏi, cần được vệ sinh sạch sẽ - đặc biệt trong những ngày đèn đỏ thì vấn đề vệ sinh còn quan trọng hơn rất nhiều lần.
    Băng vệ sinh
    Thay băng vệ sinh 4 - 6 lần/ngày. Mỗi lần thay băng vệ sinh dùng nước ấm hoặc nước sạch. Không nên sử dụng xà phòng tắm để vệ sinh vì nhiều người theo thói quen hoặc có suy nghĩ là xà phòng diệt khuẩn tốt nên thường vệ sinh bằng xà phòng tắm. Đây cũng là một nguyên nhân làm tăng nguy cơ nhiễm khuẩn vì chất kiềm trong xà phòng làm rối loạn độ cân bằng kiềm toan của âm hộ, âm đạo. Chỉ nên dùng nước rửa vệ sinh phụ nữ có thành phần diệt khuẩn, chiết xuất từ thảo dược, giữ độ cân bằng pH.
    Trong những ngày đi học bạn nên kiếm nhà vệ sinh sạch sẽ để rửa ráy, thấm khô nước rồi mới dùng băng vệ sinh. Nếu hông có điều kiện rửa ráy hãy dùng băng vệ sinh mỏng và chịu khó thay dưới 4 tiếng/ 1 lần.
    Vệ sinh thân thể
    Vào những ngày có kinh mặc dù cơ thể có mệt mỏi nhưng không nên "kiêng" hoặc ngại mà cần phải tắm rửa thường xuyên. Không nên ngâm người trong bồn tắm, hoặc bơi lội. Nên tắm trước khi đi học hoặc ghé về nhà vào buổi trưa bạn nhé.
    Nếu bạn đi học cả ngày, nhà lại xa, không thể về nhà được, bạn có thể mang dự phòng thêm một bộ quần áo để thay khi cơ thể bạn tiết quá nhiều mồ hôi. Điều đó giúp bạn thoải mái hơn.
    Vệ sinh tay
    Nên rửa sạch tay và cắt móng tay trước những ngày có kinh; khi rửa đưa tay từ phía trước về phía sau chứ không đưa tay từ phía sau về trước. Không đưa tay thụt rửa hay làm cho nước vệ sinh vào sâu trong âm đạo; rửa xong nên dùng khăn bông khô sạch thấm nhẹ nhàng.
    Ngoài ra cần chú ý ăn uống điều độ, đủ chất. Tránh chạy nhảy hoặc tập thể dục thể thao quá mạnh trong những ngày có kinh.
    Chúc bạn sức khỏe và học tốt.

CLB Chuyện To Nhỏ - Đoàn trường ĐH Kinh Tế TP.HCM
    Hãy đến với - Nơi chia sẻ và tư vấn những điều thầm kín cùng bạn.
    Hãy nhấp vào để gửi yêu cầu cần tư vấn.
    Các thông tin cá nhân sẽ được giữ kín theo quy định của chương trình.
    Các nội dung tư vấn sẽ được trả lời trực tiếp qua email và tổng hợp hàng tuần trên trang web Youth
    : www.youth.ueh.edu.vn

Đơn vị thực hiện: CLB Chuyện To Nhỏ
    Email: chuyentonho@ueh.edu.vn
    Hỗ trợ chuyên môn: Các chuyên gia tư vấn SKSS
    Hỗ trợ kỹ thuật: Ban CNTT Đoàn trường
    Chỉ đạo thực hiện: Ban Thường vụ Đoàn trường.

2. Có một mém đã nhấn thanks vì quá cảm động

atroublestar (07-11-2014)

Từ khóa:

:3