KHÁM PHÁ HÔP KÍN ONLINE

Bạn là sinh viên UEH năng động?
Bạn là người hiện đại?
Vậy bạn còn ngại gì trước những vấn đề sức khỏe, giới tính?
Hãy đến với Hộp kín online để đón nhận thêm nhiều điều bổ ích.
Nào! Cùng khám phá Hộp kín online số 113 nhé.

1. Xin chào Hộp Kín Online. Mình dạo gần đây rất hay nghỉ học. Mình cảm thấy chán học hay sao ấy. Không có chút động lực gì để học. Tuy chuyện tình cảm hay gia đình của mình bình thường nhưng mình cảm thấy mất đi mục tiêu . Hộp Kín chỉ mình cách nào giúp mình có động lực để học với . Cám ơn Hộp Kín nhiều !
Chào bạn!
Điều đầu tiên Hộp Kín muốn chia sẻ rằng trường hợp của bạn là một hiện tượng rất phổ biến trong giới sinh viên, hầu như ai cũng sẽ từng có cảm giác như thế, không ít thì nhiều. Vấn đề là bạn có quyết tâm để vượt qua nó hay không!
Theo như Hộp Kín nhận thấy bạn vẫn còn quan tâm đến chuyện học nên mới xin lời khuyên từ Hộp Kín, điều đó là một tín hiệu đáng mừng. Ở đây bạn không nói rõ bạn là sinh viên năm mấy, nên Hộp Kín xin đưa ra một vài ý kiến tư vấn như sau:
- Nếu bạn là sinh viên năm nhất, hoặc đầu năm 2, chưa vào chuyên ngành thì có thể do bạn vẫn còn một chút tư tưởng ham chơi nào đó sau khi đậu đại học. Vì đã đạt được cái mục tiêu quan trọng nhất con người ta sẽ dễ dàng buông thả bản thân. Hơn nữa, bạn lại không có sự kiểm soát hoặc rất ít kiểm soát từ phía gia đình, vì đa phần phụ huynh đều nghĩ các bạn đã lớn và đã tự nhận thức được.
- Còn nếu bạn đã vào chuyên ngành, thì việc bạn chán học có thể do bạn chọn chuyên ngành chưa phù hợp với sở thích, chuyên môn, vì vậy bạn không có hứng thú nhiều với các môn học. Điều này khá thường gặp đối với các bạn sinh viên UEH.
Sinh viên chúng ta thường hay nhìn vào cái trước mắt chứ không tính đến chuyện tương lai nên rất dễ mắc phải tư tưởng chán học nếu không thật sự cố gắng vượt qua. Học là cho bản thân, vì thế bạn cứ thử nghĩ về bản thân mình trước. Bạn cố gắng dùi mài 12 năm đèn sách để đậu vào UEH chắc chắn không phải một điều đơn giản, vậy hà cớ gì chỉ vì vài phút yếu lòng trước cơn lười biếng mà vứt tất cả sự nỗ lực trước đây. Hơn nữa, khi quyết tâm vào trường chắc chắn bạn cũng đã từng mong ước sau khi ra trường sẽ có việc làm tốt với cái tiếng là sinh viên của trường, nhưng bạn cứ thử tính xem một khóa có tới gần 4000 sinh viên, tỉ lệ các bạn chọi với nhau là rất cao rồi chưa tính các trường khác, nếu không thật sự nỗ lực thì việc bạn có ra được khỏi trường cũng chẳng còn ý nghĩa gì nếu thành tích bạn quá tệ.
Rồi bạn hãy thử nghĩ đến những người khác. Bố mẹ bạn là trước hết, cả đời lam lũ nuôi bạn ăn học chỉ mong con thành tài, không lẽ bạn cũng nỡ để những công sức ấy đổ sông đổ biển. Hãy nghĩ đến người bạn yêu, không ai dám dành trọn cuộc đời mình cho một người không có nghị lực, không có ý chí. Và cuối cùng nếu có thể, hãy nghĩ đến những người khác, những người đã vì một trong số các bạn mà bị loại khỏi trường, liệu sự mất mát ấy có đáng cho một người được vào trường mà lại không muốn học. Và cuối cùng hãy nghĩ đến những người không được đi học, bạn cũng sẽ thấy bạn may mắn hơn họ biết nhường nào…..
Điều cuối cùng Hộp Kín muốn nói, đó là nếu bạn cảm thấy con đường mình chọn là chưa thật đúng đắn, đừng bỏ cuộc giữa chừng, nếu bạn có quyết tâm cao có thể làm lại từ đầu. Còn không thì hãy tiếp tục và từ từ tìm cho mình một con đường khác tốt hơn. Bạn có thể học song song hai ngành hoặc học thêm một văn bằng khác hoặc có thể chọn một trường khác để học sau khi tốt nghiệp… Nhưng trước hết bạn nên hoàn thành con đường bạn đang đi, ai cũng nên sống có trách nhiệm với sự lựa chọn của bản thân.
Chúc bạn sẽ sớm tìm lại được động lực để tiếp tục con đường học vấn của mình.
Thân!

2. Chào hộp kín, gần đây mình gặp một vấn đề rất kinh khủng, và không biết phải giải quyết ra sao. Mình là sinh viên năm nhất, mình thường đi làm thêm buổi tối, lúc đi về khoảng 10h, ngay đoạn đường gần đến nhà mình có một tên biến thái, cứ mình đi ngang qua đó là hắn “show hàng” và cười một cách kinh khủng. Mình rất sợ, phóng như bay mong sao về tới nhà. Chuyện này xảy ra rất thường xuyên làm mình rất sợ. Mong Hộp Kín cho mình lời khuyên, mình nên nghỉ làm hoặc chuyển trọ hay không? Mình thật sự rất sợ.
Hộp kín thân chào bạn,
Là con gái mới lớn, gặp phải những trường hợp như vậy, không ai là không hoảng sợ, HK hiểu được tâm trạng của bạn. Nhưng nghỉ làm hay chuyển trọ không hẳn đã là biện pháp tốt nhất. Bạn đâu thể đảm bảo khi bạn tìm một công việc mới hoặc sống ở một nơi khác thì sẽ tránh khỏi những người như thế này vì hiện nay những người bị “biển thái”, thích “khoe hàng” không chỉ có một vài người đâu bạn. Vì vậy, HK khuyên bạn, việc gì cũng nên tìm cách giải quyết rồi rút kinh nghiệm chứ không nên trốn tránh vấn đề.
Nếu bạn đang đi chỗ đông người thì có thể la lớn lên để mọi người xung quanh biết và giúp đỡ bạn. Nếu bạn đang ở chỗ vắng người, thì bạn cần bình tĩnh hơn, càng tỏ ra thản nhiên, bình thường như không thì càng tốt. Bởi khi bạn càng bối rối, càng sợ hãi thì hắn càng thích thú. Bạn không nhìn vào “ chỗ đó” mà hãy nhìn vào mặt đối tượng với ánh mắt thản nhiên và nhanh chóng quay sang chỗ khác để chứng tỏ hành động kì quái kia không ảnh hưởng gì đến bạn. Khi đó đối tượng sẽ cụt hứng và nhanh chóng bỏ đi.
Ngoài ra, để phòng tránh, khi bạn đi làm về có thể nhờ bạn nam hoặc hoặc một nhóm bạn ra đón một thời gian, khi đó hắn sẽ không dám giở trò với bạn nữa. Nếu thấy đối tượng thường xuyên đứng tại vị trí đó để thực hiện trò đồi bại của mình, bạn có thể báo cho công an hoặc cơ quan chính quyền để có biện pháp xử lí.
Chúc bạn luôn vui và thành công.

3. Chào Hộp Kín, em có một vấn đề cần Hộp kín tư vấn như sau: em và bạn trai quen nhau được hơn một năm rồi, cũng có nắm tay, cũng có hôn, nhưng gần đây bạn trai em lại muốn tiến xa hơn là sờ những chỗ nhạy cảm. Và em cũng có hỏi bạn bè em đã có người yêu, ai cũng nói sờ là chuyện bình thường mà. Nhưng em lại là một người phụ nữ truyền thống, em không muốn có những thân mật quá mức như vậy.
Bây giờ em không biết phải làm sao. Em không muốn người yêu buồn, vì đòi hỏi như vậy thì cũng bình thường, nhưng em lại không muốn thân mật như vậy. Mong Hộp Kín tư vấn giùm em.
Bạn thân mến!
Khi hai người yêu nhau chuyện đòi hỏi đụng chạm về thể xác là điều rất bình thường. Tuy nhiên như bạn nói, quan niệm của người phương Đông mình kín đáo, truyền thống, vì thế những điều đó có thể làm bạn thấy không được thoải mái. Nếu yêu nhau mà không thoải mái thì tình yêu đâu còn gì ý nghĩa đúng không nào? Vì vậy Hộp Kín không khuyến khích bạn phải cố gắng gượng ép bản thân nếu bạn không thích. Bạn có thể chia sẻ thẳng thắn với người yêu về quan điểm của mình, đừng lo sợ sẽ làm mất lòng người ấy. Tất nhiên có thể ban đầu người ta sẽ giận, sẽ trách, nhưng nếu người đó yêu và thương bạn thật lòng, thì khi suy nghĩ lại, người ấy sẽ hiểu cho bạn và càng trân trọng bạn hơn.
Còn nếu bạn có thể suy nghĩ thoáng hơn thì hai bạn có thể từ từ tiến xa thêm một chút, nhưng nên nhớ có chừng mực và đừng vượt quá những giới hạn cho phép. Tất nhiên tình huống này khó xảy ra hơn, nhưng cũng nên ghi nhớ nhé bạn, vì thiệt thòi luôn là phụ nữ, bạn nên biết trân trọng bản thân mình thì người yêu mới trân trọng bạn được.
Chúc hai bạn sẽ luôn có một tình yêu đẹp. Thân!

CLB Chuyện To Nhỏ - Đoàn trường ĐH Kinh Tế TP.HCM
Hãy đến với - Nơi chia sẻ và tư vấn những điều thầm kín cùng bạn.
Hãy nhấp vào để gửi yêu cầu cần tư vấn.
Các thông tin cá nhân sẽ được giữ kín theo quy định của chương trình.
Các nội dung tư vấn sẽ được trả lời trực tiếp qua email và tổng hợp hàng tuần trên trang web Youth
: www.youth.ueh.edu.vn

Đơn vị thực hiện: CLB Chuyện To Nhỏ
Email: chuyentonho@ueh.edu.vn
Hỗ trợ chuyên môn: Các chuyên gia tư vấn SKSS
Hỗ trợ kỹ thuật: Ban CNTT Đoàn trường
Chỉ đạo thực hiện: Ban Thường vụ Đoàn trường.