KHÁM PHÁ HÔP KÍN ONLINE

Đố ai định nghĩa được chữ yêu
Có khó gì đâu một buổi chiều
Gặp cô em gái xinh xinh ấy
Rồi thương rồi nhớ gọi là yêu

Mùa thu, mùa của những cơn mưa phùn nhè nhẹ, mùa của lá vàng rơi và cũng là mùa của tình yêu. Bất chợt trên con phố dòng người tấp nập, ta lại thấy đôi uyên ương tay trong tay sánh bước bên nhau, hay đâu đó trên ghế đá công viên, tựa đầu vào nhau tìm chút bình yên. Tình yêu thật diệu kỳ, có lẽ ấy là món quà quý giá nhất mà tạo hóa ban cho loài người.
Dù khi vấp ngã hay thành công, khi tuyệt vọng hay vui sướng, thật hạnh phúc khi có một bàn tay nắm lấy ta, một cái ôm nhẹ nhàng từ sau, một bờ vai cho ta nương tựa vào. “Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy – Ta có thêm ngày nữa để yêu thương”. Tình yếu khiến mỗi con người chúng ta mạng mẽ hơn, tự tin hơn khi bước trên đường đời. Nhưng đôi khi nó cũng khiến ta khải đau khổ, dằn vặt, “nước mắt cay xè” mỗi khi chia xa.
Chắc hẳn mỗi bạn sinh viên chúng ta đều khao khát yêu và được yêu. Đặc biệt là những bạn sống xa nhà, thiếu đi hơi ấm của của gia đình thì lại càng mong muốn có một người ở bên chia sẻ, tâm sự hay quan tâm, lo lắng. Thế nhưng, cuộc sống tự lập cũng khiến chúng ta nảy sinh nhiều vấn đề không mong muốn trong tình yêu. Đó có thể là những lừa dối, cám dỗ, cạm bẫy. Cũng có thể là những ham muốn từ bạn trai khiến bạn gái cảm thấy khó xử hay đơn giản chỉ là yêu nhau lâu quá rồi lại “sợ” cảm giác “chán yêu”…
Và hôm nay, Hộp kín online số 115 sẽ mang đến cho chúng ta một khung trời của những đóa hoa hồng, của vị ngọt mà cũng không thiếu chút đắng của socola. Vâng, Hộp kín số này sẽ dành cho chủ đề tình yêu, sẽ cùng các bạn chia sẻ những vấn đề trong khi yêu của các bạn sinh viên gửi đến cho Hộp kín tuần qua. Tình yêu là vấn đề muôn thưở và cũng thật đa chiều, nên Hộp kín rất mong nhận được phản hồi từ phía bạn đọc để chúng ta có thể hiểu thêm về tình yêu cũng như có được một tình yêu trong sáng và bền vững các bạn nhé !
1. Chào Hộp Kín, em hiện đang rất hoang mang không biết nên giải quyết như thế nào. Em rất buồn khi biết được bạn trai mình có người yêu ở quê nhà Hộp Kín à. Trước đó em đã không tìm hiểu kĩ về anh ấy để rồi giờ nhận ra thì đau lắm. Em không biết mình nên buông anh ấy hay cứ như ban đầu xem như mình không biết bởi em có cảm giác anh ấy thương em lắm. Em phải làm sao đây?
Chào bạn,
Hộp Kín biết rằng bạn đang gặp phải một vấn đề khó khăn trong chuyện tình cảm. Nhưng bạn chưa trình bày rõ cho Hộp Kín biết là việc bạn “biết được” bạn trai có người yêu ở quê nhà bằng cách nào.
Bạn nghe bạn bè kể lại?
Hay bạn tận mắt chứng kiến?
Hay bạn suy đoán dựa vào những biểu hiện gần đây của người ấy?
Đầu tiên, bạn phải xác thực được có phải người ấy đang bắt cá hai tay không? Có thể người đó là bạn thân ở quê hay người yêu cũ hay người mà bạn trai bạn từng theo đuổi…
Nếu đó là bạn thân cùng quê của anh ấy thì mọi chuyện không có gì. Bạn có thể thẳng thắn trao đổi suy nghĩ của mình với người yêu. Rằng dạo gần đây hai người thân thiết quá mức nên mới gây hiểu lầm hay người ta đồn thổi này kia. Bạn có thể nói anh suy nghĩ lại hành động của mình. Ngoài ra, bạn cũng nên xem lại là bản thân mình có ghen tuông quá mức hay không? Bởi dù bạn là người yêu nhưng ngoài bạn thì anh ấy vẫn có thể có những người bạn thân khác giới khác đúng không nào.
Nếu người đó là người thuộc về quá khứ của anh ấy (như người yêu cũ chẳng hạn) thì bạn hãy để mọi thứ ngủ yên, đừng nghi ngờ hay ghen tuông. Vì ai cũng có quá khứ, hãy trân trọng những gì đã qua và nhìn vào thực tại người anh ấy yêu là bạn.
Còn nếu trường hợp xấu nhất, người ấy đang bắt cá hai tay thì Hộp Kín chân thành khuyên bạn hãy dứt khoát chia tay. Thà bây giờ đau một lần còn hơn yêu nhau mà lừa dối nhau. Một người con trai như vậy không xứng đáng để bạn trao trọn con tim.
Yêu là ta tin tưởng nhau nhưng cũng đừng yêu mù quáng không biết đúng sai. Hãy yêu bằng trái tim và lí trí bạn nhé.
Chúc bạn có những quyết định đúng đắn và thật hạnh phúc.

2. Chào Hộp Kín, mình là nữ, sinh viên năm ba và cũng có người yêu rồi. Thực sự mình rất thích một tình yêu trong sáng, một chút mơ mộng, một chút lãng mạn,.. hihi, nhưng cũng năm ba rồi, cũng biết những gì cần biết về vấn đề tình yêu và tình dục. Khi quen nhau thì có một số chuyện không thể tránh khỏi, nhưng thực sự mình không muốn nó xảy ra. Vậy bây giờ mình phải làm sao để hạn chế việc đó với người yêu hoặc để chuyện đó không xảy ra nữa. Mong Hộp Kín giúp mình với.
Chào bạn!
Một khi bước chân vào tình yêu, khi cảm xúc thăng hoa, thì con người ta luôn khao khát được cùng người mình yêu hòa vào nhau để hiểu nhau hơn, để trở thành của nhau. Và chuyện đó thật khó tránh khỏi.
Tuy nhiên, bạn là một sinh viên. Bạn đang ở trong độ tuổi còn rất đẹp và chưa có khả năng chịu trách nhiệm cuộc đời mình. Tình yêu trong sáng sẽ rất đẹp, Hộp Kín rất vui khi bạn muốn duy trì một tình yêu trong sáng. Những chuẩn mực trong tình yêu trong thời sinh viên, nếu hai bạn giữ được thì sẽ rất đáng quý. Hộp Kín chưa biết bạn và bạn trai của mình đã quen nhau bao lâu nhưng nếu để giữ tình yêu được bền vững thì trước hết hai bạn nên ngồi lại và nói chuyện về vấn đề này, bởi vì chúng ta cũng đã đủ lớn để nói về những vấn đề đó.
Trước tiên, nếu bạn trai bạn không kìm chế được và đòi hỏi thì bạn nên đánh lạc hướng và lờ sang chuyện khác. Sau đó, bạn nên nói rõ cho bạn trai của bạn biết những suy nghĩ của bạn. Nói chuyện để thống nhất những chuẩn mực, giới hạn cho phép trong tình yêu. Nếu yêu và hiểu bạn thì bạn trai sẽ tôn trọng những gì đáng quý trong tình yêu của hai bạn. Trước khi làm việc gì đó hai bạn nên nghĩ đến hậu quả sau này, sẽ ra sau nếu bạn lỡ mang thai ngoài ý muốn. Hai bạn sẽ nạo phá thai giết chết đứa con bé bỏng của mình? Hay sẽ kết hôn khi chưa có khả năng về tài chính? Tương lại các bạn sẽ về đâu, tình yêu có còn không khi đã có một vết nứt? Thật khó để tìm ra một giải pháp hoàn thiện phải không nào.
Hộp Kín tin bạn sẽ có được quyết định sáng suốt nhất.
Chúc bạn luôn hạnh phúc với tình yêu của mình.

3. Chào Hộp Kín! Em là nam. Em và người yêu quen nhau được khoảng nữa năm rồi, lúc đầu thì mặn nồng lắm, nhưng gần đây tình cảm dần dần mờ nhạt, không còn được như trước nữa. Vậy bây giờ em phải làm sao để cải thiện tình hình này giữa hai người?
Chào bạn!
Tình yêu cũng giống như đồ thị hình sin vậy, có lúc thăng và cũng có lúc trầm, vì thế chuyện đang yêu nhau mặn nồng rồi bỗng một ngày cảm thấy mất lửa cũng là chuyện rất bình thường, quan trọng là cái cách mà hai bạn giữ cho ngọn lửa ấy không bị tắt lịm đi.
Muốn giải quyết một vấn đề trước hết cần phải tìm hiểu cái gốc của nó. Theo Hộp Kín, bạn nên ngẫm nghĩ lại vì sao tình cảm của mình lại dần mờ nhạt. Một số lí do Hộp Kín có thể đưa ra cho bạn xem xét như: hai bạn quá bận rộn với công việc riêng và ít dành thời gian cho nhau, hoặc tình yêu của hai bạn quá êm đềm và không có điều gì mới mẻ xảy ra, hoặc một trong hai bạn đang có một nỗi lo lắng nào đó nên không có tâm trạng để ý đến chuyện tình cảm, hoặc bạn hay người ấy của bạn lỡ đường vướng vào một cơn say nắng vô tình nào đó (đây là trường hợp Hộp Kín không mong muốn xảy ra chút nào đâu)… Có rất nhiều lí do khiến cho tình yêu không còn vẹn nguyên như trước, có thể dù rất nhỏ nhưng cũng sẽ gây những ảnh hưởng không tốt về sau, bạn cần lưu ý điều đó nhé!
Và tiếp theo là tìm cách giải quyết. Tình yêu cần sự vun đắp từ cả hai phía, vì vậy nếu chỉ một mình bạn cố gắng thì cũng khó thành công. Bạn nên ngồi lại cùng bạn gái, thẳng thắn nói với nhau những gì còn đang vướng mắc trong lòng, để cả hai có thể hiểu nhau nhiều hơn, cùng chia sẻ và giúp đỡ nhau nếu đối phương đang có khó khăn nào đó.
Còn với riêng bạn, có thể tự mình làm những điều bất ngờ nho nhỏ để tình yêu thêm phần thú vị. Bạn có thể nghiên cứu những địa điểm hẹn hò mới, có thể bất ngờ tặng cho người ấy một món quà nho nhỏ không vì một dịp gì cả (món ăn bạn tự nấu hay món quà handmade thì càng cảm động đấy), thỉnh thoảng nhắn cho người ấy một lời yêu thương trong một khoảng thời gian không ngờ tới nhất… Con gái thường rất thích những điều bất ngờ như thế, và điều đó có thể giúp cải thiện mối quan hệ của hai bạn đấy!
Và điều quan trọng là tình yêu đẹp là tình yêu giúp con người ta trở nên tốt hơn, bạn cũng cần nỗ lực hoàn thiện bản thân bất cứ lúc nào, để người ấy luôn có sự tin tưởng nơi bạn nhiều hơn.
Chúc hai bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc. Thân!

CLB Chuyện To Nhỏ - Đoàn trường ĐH Kinh Tế TP.HCM
Hãy đến với - Nơi chia sẻ và tư vấn những điều thầm kín cùng bạn.
Hãy nhấp vào để gửi yêu cầu cần tư vấn.
Các thông tin cá nhân sẽ được giữ kín theo quy định của chương trình.
Các nội dung tư vấn sẽ được trả lời trực tiếp qua email và tổng hợp hàng tuần trên trang web Youth
: www.youth.ueh.edu.vn

Đơn vị thực hiện: CLB Chuyện To Nhỏ
Email: chuyentonho@ueh.edu.vn
Hỗ trợ chuyên môn: Các chuyên gia tư vấn SKSS
Hỗ trợ kỹ thuật: Ban CNTT Đoàn trường
Chỉ đạo thực hiện: Ban Thường vụ Đoàn trường.