Follow us on...
Follow us on Facebook
Kết quả 1 đến 1 của 1
    Thành Viên Đã Kích Hoạt npt2712's Avatar
    Thanks
    16

[CLB Chuyện to nhỏ] Khám phá hộp kín online số 116

KHÁM PHÁ HÔP KÍN ONLINE

Để thay đổi không khí, Hộp Kín tuần này sẽ mang đến cho các bạn một sắc màu mới về tình bạn và những vấn đề sinh lí, sức khỏe. Cùng khám phá Hộp Kín online số 116 các bạn nhé.

1. Chào hộp kín, mình có một vấn đề mong hộp kín tư vấn giùm. Khi mình tới kỳ đèn đỏ, không biết vì sao mình rất thèm ăn đồ chua. Nhưng nghe bạn bè kêu không nên ăn đồ chua trong kỳ đèn đỏ. Vậy ăn đồ chua nhiều trong kỳ đèn đỏ có ảnh hưởng gì đến sức khỏe mình không? Và mình nên kiêng ăn những gì?

Hộp kín chào bạn,

Nhìn chung, vào những ngày đèn đỏ, bạn không cần phải kiêng khem quá nhiều loại thực phẩm. Thậm chí ngược lại, những ngày này bạn càng cần bổ sung nhiều dinh dưỡng, khoáng chất để bù lại lượng dinh dưỡng và máu mất đi. Bạn nên lựa chọn thực phẩm phù hợp thì việc làm này mới có hiệu quả. Đây là những thực phẩm không nên sử dụng trong ngày “đèn đỏ”:

Đồ ăn chua: Ở những người nhạy cảm, khi ăn chua có thể làm kích thích hệ thống thần kinh thực vật gây co thắt cơ trơn của dạ dày và tử cung. Điều này có thể dẫn đến ra huyết kinh nhiều hơn trong một thời gian ngắn. Tuy nhiên, cũng có người không có vấn đề gì.

Gia vị cay (như ớt, đinh hương, hạt tiêu) vì dễ dẫn tới thống kinh, lượng máu bị mất nhiều. Thậm chí, ăn nhiều những loại gia vị cay nồng này bạn phải hứng chịu những cơn đau bụng thất thường, rong kinh...

Thực phẩm có tính hàn
    (cua, ốc, lê, măng, dưa hấu) nên tránh với những ai hay đau bụng vì chúng có thể khiến bạn đau bụng nhiều hơn.

Đồ ăn quá mặn những loại đồ ăn chứa nhiều muối sẽ dẫn tới đau đầu, đau bụng, dễ bị kích động và tức giận ngày “đèn đỏ”

Đồ ăn chiên, xào làm gia tăng gánh nặng cho da, khiến da dễ mọc mụn, viêm nang lông, chân lông màu đen. Ngoài ra, lượng mỡ hấp thụ được trong thời kỳ này cũng khó bài tiết ra khỏi cơ thể.

Trà xanh trong thời kì này uống nước trà xanh còn khiến tức ngực nhiều hơn và cảm xúc bất ổn khiến chị em thêm mệt mỏi. Đồng thời, làm tiêu hao lượng vitamin B được lưu trữ trong cơ thể, gây tổn hại quá trình chuyển hóa carbohydrate.

Sữa và các chế phẩm từ sữa
    như pho mát, sữa chua, váng sữa... sẽ cản trở sự hấp thụ magie dẫn tới đau bụng.

Các loại đồ uống kích thích
    như rượu, bia, café… nó khiến cho các bạn rơi vào tình trạng ra máu nhiều trong kỳ kinh nguyệt, đồng thời về lâu dài còn mắc phải chứng thiếu máu.

Nước có ga
    vì nước ngọt và các đồ uống khác chủ yếu chứa phosphate, sắt có trong cơ thể ngăn chặn xảy ra phản ứng hóa học, khiến cơ thể khó hấp thụ được chất sắt.

Chúc bạn sức khỏe và thành công.

2. Hộp kín và clb giải đáp giùm mình nhé...

Mình có một đứa bạn, mình và bạn í đều là nữ 100%, mọi người nhìn vào sẽ nghĩ hai đứa rất thân. Và bạn nữ ấy rất quý mình, theo mình cảm nhận là vậy, rất quan tâm tới mình, ở phạm vi bạn bè thôi nhé.

Nhưng điều đáng nói là cả 2 nói chuyện rất không hợp nhau, mỗi lần nói chuyện nhiều khi mình rất khó chịu với cách nói chuyện của bạn í, nên mình thường im lặng không nói nữa hoặc chuyển đi ngồi với bạn khác.

Bạn ấy rất tốt với mình và mình trân trọng điều đó, mình phải làm sao đây khi chính mình không thoải mái khi tiếp xúc, mặc dù mình cũng mến bạn ấy.

Chào bạn!

Hộp Kín đã đọc và thông cảm được với những tâm sự của bạn. Trong cuộc sống việc mình yêu quý một người và việc mình có hợp với người đó hay không là hai chuyện hoàn toàn khác nhau, đôi khi nó còn mâu thuẫn nhau, như trong trường hợp của bạn vậy.

Bạn quý mến một người, có thể vì bạn thấy người đó có những điểm phù hợp với một tiêu chuẩn nào đó của bạn, ví dụ bạn thích người khéo tay, chăm chỉ, ngoan hiền, hát hay… Có rất nhiều yếu tố để có thể làm mình ấn tượng và quý mến một người, tuy nhiên không phải khi nào những cái tiêu chuẩn đó cũng hợp với tính cách của bạn. Hộp Kín ví dụ đơn giản thế này nhé, bạn là người cá tính, có thể bạn sẽ ấn tượng và thích những người có vẻ hiền lành, nhưng thực tế khi nói chuyện hướng suy nghĩ và hành động của hai bạn sẽ khác nhau, nên bạn sẽ cảm thấy không được thoải mái, mặc dù bạn vẫn rất quý mến người đó.

Có thể người bạn của bạn chấp nhận được cái sự khác biệt đó nên muốn kết thân với bạn hơn. Tuy nhiên tình bạn cũng giống như tình yêu vậy, cần có sự vun đắp từ cả hai bên. Nếu bạn trân trọng tình cảm này nhưng lại thấy khó xử, bạn có thể thẳng thắn chia sẻ với bạn ấy, có thể chỉ ra một số cái không hợp lắm trong cách nói chuyện của hai bạn, biết đâu nếu đó là một tật xấu nào đó, bạn lại có thể giúp bạn ấy sửa đổi cũng nên. Không có con đường nào để hiểu nhau nhanh hơn việc chia sẻ tâm tư cùng nhau đâu bạn à. Nếu bạn ấy cũng quý mến bạn, bạn ấy sẽ không trách gì bạn đâu. Biết đâu nhờ cuộc nói chuyện ấy hai bạn sẽ hiểu nhau nhiều hơn, thông cảm cho nhau, chấp nhận những tính cách đặc biệt của nhau và phát triển mối quan hệ tình bạn thân thiết hơn nữa.

Đây là những điều Hộp Kín muốn chia sẻ với bạn, có thể trong thời gian ngắn chưa thể giải đáp thấu đáo được hết được những thắc mắc của bạn, mong bạn thông cảm nhé!

Chúc bạn sẽ luôn có những tình bạn thật đẹp!

3. HK cho em hỏi giới hạn tuổi có thể để tăng chiều cao đối với nam là bao nhiêu ạ và những bài tập nào tốt cho phát triển chiều cao ạ.

Hộp Kín xin chào bạn!

Giai đoạn chủ yếu quyết định chiều cao sau khi sinh ra là 5 năm đầu tiên và giai đoạn dậy thì, đến khoảng 22 tuổi ở nữ và 25 tuổi ở nam thì sự phát triển chiều cao hầu như đều dừng lại. Sự phát triển chiều cao của từng người phụ thuộc vào nhiều yếu tố như di truyền, dinh dưỡng, xã hội, tập luyện thể dục thể thao.

Do đó, muốn phát triển chiều cao, bạn phải chú ý chế độ ăn uống, ngủ đủ giấc, rèn luyện thể dục thể thao để phát huy hết tiềm năng về chiều cao:

- Không nên ăn uống kiêng cử, chế độ ăn phải phong phú, cần đặc biệt lưu ý ăn đầy đủ protein (thịt nạc, cá, trứng, sữa, đậu nành….) và canxi cần cho phát triển của xương (sữa, cá hộp nguyên xương, tôm, cua, ốc …)

- Ngủ ít nhất 8 giờ một ngày. Hầu hết các quá trình phát triển diễn ra trong khi ngủ. Tuy nhiên bạn nên ngủ sớm khoảng 10h tối, sáng 6h thức dậy. Ban ngày ngủ 1 tiếng vào buổi trưa, không nên ngủ buổi chiều.

- Luyện tập thể dục thể thao với cường độ cao, kéo dài 1,5 – 2 giờ/ngày. Bạn có tập các môn thể thao làm tăng chiều cao như: bơi lội, bóng rổ, bóng chuyền, nhảy dây,...

- Bạn cũng có thể uổng thuốc bổ sung canxi. Tuy nhiên không nên dùng thường xuyên vì sẽ gây ra ngộ độc vitamin A.

Để tăng chiều cao là cả 1 quá trình tập luyện, cố gắng và kiên trì. Không phải một sớm một chiều mà có thể tăng chiều cao được.

Hộp Kín chúc bạn thành công và đạt được chiều cao như bạn mong muốn ^_^.

CLB Chuyện To Nhỏ - Đoàn trường ĐH Kinh Tế TP.HCM
    Hãy đến với - Nơi chia sẻ và tư vấn những điều thầm kín cùng bạn.
    Hãy nhấp vào để gửi yêu cầu cần tư vấn.
    Các thông tin cá nhân sẽ được giữ kín theo quy định của chương trình.
    Các nội dung tư vấn sẽ được trả lời trực tiếp qua email và tổng hợp hàng tuần trên trang web Youth
    : www.youth.ueh.edu.vn

Đơn vị thực hiện: CLB Chuyện To Nhỏ
    Email: chuyentonho@ueh.edu.vn
    Hỗ trợ chuyên môn: Các chuyên gia tư vấn SKSS
    Hỗ trợ kỹ thuật: Ban CNTT Đoàn trường
    Chỉ đạo thực hiện: Ban Thường vụ Đoàn trường.

2. Có một mém đã nhấn thanks vì quá cảm động

AK.OK (21-12-2014)

Từ khóa:

:3