Follow us on...
Follow us on Facebook
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0

Question Làm thế nào khi chọn sai ngành học?

LÀM GÌ KHI CHỌN SAI NGÀNH HỌC?

Hiện nay, không ít các bạn sinh viên cảm thấy không phù hợp với ngành học đã lựa chọn, không hiểu về nghề mình đang theo học hay ngay cả các bạn đã ra trường và đi làm nhận ra công việc đang làm không đúng với đam mê bản thân.
    Hậu quả của việc chọn sai ngành học:
    – Chán nản trong việc học, bi quan, thành tích học tập không tốt
    – Trong công việc : làm việc kém hiệu quả không phát huy được năng lực bản thân, không đạt được thành tích tiêu biểu trong sự nghiệp.
    – Lãng phí thời gian, công sức, tiền bạc.

Vậy câu hỏi đặt ra là “Làm gì khi chọn sai ngành học?” làm lại từ đầu hay nỗ lực để thích nghi

- Nếu ngành học không quá khác biệt so với ngành yêu thích, bạn có thể nỗ lực học hỏi, thay đổi cách nhìn tích cực hơn để thích nghi với công việc và tự tạo nên động lực, sự đam mê trong công việc, cố gắng phấn đấu nhiều hơn. Vì trong thời kỳ kinh tế hiện nay, tìm được công việc phù hợp hoàn toàn không dễ, nhiều bạn học đúng ngành yêu thích nhưng vẫn không tìm được công việc được làm đúng ngành.

- Nếu ngành học quá khác biệt với ngành yêu thích, bạn chán nản và hoàn toàn không thể tìm thấy động lực để tiếp tục, mặt khác, bạn luôn mong muốn trở thành người đạt tới thành công viên mãn trong công việc. Vậy thì đừng chần chờ nữa, hãy dũng cảm bắt đầu lại, dù muộn vẫn còn hơn không!
    Nếu như bạn có thể sắp xếp được thời gian, không quá khó để đăng ký học văn bằng 2 song song với ngành đang học hoặc sau khi kết ngành đang theo học. Tuy nhiên, nếu bạn đang đi làm hoặc lịch học ở trường khá dày đặt thì việc học văn bằng 2 sẽ rất khó. Vì vậy, để không mất quá nhiều thời gian và chi phí bạn có thể tham gia vào các lớp đào tạo nghiệp vụ ngắn hạn. Hiện nay, có rất nhiều trung tâm tổ chức đào tạo các khóa học ngắn hạn với nhiều chuyên ngành thuộc các lĩnh vực khác nhau, chi phí đào tạo hợp lý, giảng viên chuyên nghiệp,thời gian đào tạo linh hoạt. Bạn sẽ dễ dàng lựa chọn được khóa học yêu thích và thời gian học phù hợp với lịch công việc cá nhân.

CED chúc các bạn luôn thành công và tìm được hướng đi đúng trong tương lai!

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Hãy cứ học và coi mình muốn gì? Biết đâu mới chỉ cảm nhận bất chợt thôi.

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    Chuẩn, khi thi đầu vào là đã có tìm hiểu về ngành học mình chọn, thì làm sao lại chọn sai ngành học được.

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    ban đầu khi mình học mình cũng nghĩ rằng quá sai lầm khi chọn ngành đó và muốn thi lai nhưng bây giờ mình lại nghĩ may mà mình chọn ngành đó vì đến năm cuối dù chưa ra trường nhưng mình đã có khoảng thời gian được thực tập và làm chính thức đúng ngành mình đang học luôn.

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    ngành gì cũng có cái hay của nó, nếu mà chọn sai ngành thì cũng là 1 cái duyên để tới ngành khác và vận dụng nó tốt hơn trong cuộc sống

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    mình nghĩ ở đây không có việc chọn sai ngành hay không? mà là bạn có chọn đúng ngành bổ trợ đúng cho ngành mình muốn hướng đến hay ko? ví dụ bạn muốn làm một CEO tài giỏi: hãy học ngành marketing, ngành luật,.....

http://thanhhuy.nhanhmua.org/
    http://thanhhuy.nhanhmua.org/fpt-play-box/

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    Học cấp 3 xong mình đi học theo dạng xuất khẩu bên đài loan luôn, nhìn nhiều gương học đại học không tìm được việc làm nên mình quyết định đi luôn. Mất nửa năm học tiếng xong mình đi. Bây giờ qua đó chỉ học hỏi thêm kinh nghiệm từ các bậc tiền bối đi trước

Từ khóa:

sinh viên nên làm gì khi cảm thấy chọn sai ngành

học không đúng ngành yêu thích