Follow us on...
Follow us on Facebook
Kết quả 1 đến 1 của 1
    Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Đang ở
    TRƯỜNG ĐẠI HỌC KINH TẾ TPHCM
    Thanks
    1

đêm chung kết cpa tiềm năng 2013: Nơi tri thức lên ngôi

Vậy là cuộc thi CPA Tiềm năng 2013 đã khép lại với một đêm chung kết thật hoành tráng và thành công đáng nhớ. Sân khấu thiết kế theo lối phục hưng châu âu cổ điển được trang trí công phu bắt mắt cùng với 6 thí sinh xuất sắc tranh tài trong không khí vô cùng hồi hộp, gay cấn đã để lại ấn tượng khó phai trong lòng tất cả mọi người.

Trải qua 3 phần thi đầy thử thách và cam go, giải nhất CPA Tiềm năng năm nay đã thuộc về thí sinh Hoàng Vĩnh Nguyên đến từ trường Đại học Ngoại thương cơ sở II. Giải nhì và giải ba của cuộc thi lần lượt thuộc về Hương TrangThanh Tuấn đều đến từ Đại học Kinh tế Tp. Hồ Chí Minh.

Ngay sau khi cuộc thi kết thúc, chúng tôi đã có một cuộc phỏng vấn nhanh với 3 thí sinh xuất sắc nhất trong đêm chung kết.

BTC: Chào bạn Vĩnh Nguyên, lời đầu tiên xin được chúc mừng bạn đã đạt được giải thưởng cao nhất trong đêm thi hôm nay! Được biết đây là lần đầu tiên bạn tham gia cuộc thi CPA Tiềm năng và đã đạt được giải thưởng lớn nhất của cuộc thi. Vậy bạn có thể chia sẻ cảm xúc của mình sau đêm thi này không?

Vĩnh Nguyên: Mình cảm thấy rất là vui và cũng khá bất ngờ!! Bởi mình cũng vốn không học chuyên ngành về kế toán – kiểm toán, mình chỉ mới bắt đầu học chương trình ACCA cách đây một năm thôi. Và cuộc thi này giống như một bước ngoặt lớn, nó cho thấy mình hoàn toàn có khả năng theo đuổi lĩnh vực về kế toán – kiểm toán này!

BTC: Trong suốt quá trình tham gia cuộc thi này, bạn đã có sự chuẩn bị như thế nào để dẫn đến một đêm thi thành công như hôm nay?

Vĩnh Nguyên: Từ đầu năm 3 mình đã biết đến chương trình ACCA và mình đã theo học chương trình này trong hơn một năm nay. Mình tin việc chuẩn bị như vậy giúp ích cho mình rất nhiều bởi các kiến thức sâu và rộng như vậy không phải lúc nào cũng được dạy trong trường. Mình cảm thấy rất vui vì những gì mình bỏ công sức ra đã gặt hái được thành công như mong đợi.

BTC: Cuối cùng bạn có đôi lời nhắn nhủ gì với các bạn sinh viên đang có ý định tham gia cuộc thi CPA Tiềm năng vào năm sau không:

Vĩnh Nguyên: Mình muốn nhắn nhủ với các bạn là nếu các bạn thực sự có hứng thú và đam mê trong lĩnh vực kế toán – kiểm toán thì mình tin chắc cuộc thi này là lựa chọn số 1 mà các bạn sinh viên chí ít nên tham gia một lần. Và mình khuyên các bạn hãy chuẩn bị kiến thức chuyên ngành thật tốt cùng với việc trang bị các kĩ năng về thuyết trình, đối đáp, xử lí tình huống…Việc chuẩn bị kĩ càng sẽ mang lại kết quả cao cho các bạn trong cuộc thi này !!!

BTC: Xin cám ơn bạn !!

BTC: Chào bạn Hương Trang, bạn có thể chia sẻ tâm trạng của mình sau khi kết thúc đêm thi này được không?

Hương Trang: Lúc này mình như muốn vỡ òa vậy !! Cảm giác rất là hạnh phúc khi là người đạt được giải nhì trong cuộc thi hôm nay, mình thấy rất là vinh dự. ^^

BTC: Bạn có cảm thấy tiếc khi không đạt được giải thưởng cao nhất của cuộc thi không ?

Hương Trang: Mình chỉ hơi tiếc một tí xíu vì ở phần khởi động mình đã không hoàn thành tốt, có lẽ là mình hơi thiếu tự tin. Hi vọng các bạn dự thi năm sau sẽ có thêm sự tự tin để có động lực thi đấu ngay từ những vòng đầu thật là tốt !!!

BTC: Ở phần thi thứ ba là Đối mặt, bạn đã có một phần thuyết trình bằng tiếng Anh khá lưu loạt và tự tin. Vậy bạn đã chuẩn bị cho phần thi này như thế nào?

Hương Trang: Thuyết trình tiếng Anh là một kĩ năng quan trọng mà bạn nên luyện tập hàng này để tạo cho mình một thói quen từ đó mới có thể nói lưu loát được cũng như luyện tập cách năm bắt từ mới một cách nhanh chóng. Đây là một cuộc thi lớn với số lượng thí sinh tham gia đông đảo, nên tốt nhất bạn nên chuẩn bị cho mình một bài nói kĩ càng cũng như tập dượt nhiều lần để khi nói được tự nhiên và trôi chảy nhất. ^^

BTC: Vậy bạn có bài học gì muốn chia sẻ với các bạn thí sinh tham dự CPA Tiềm năng năm sau không ?

Hương Trang: Trước tiên các bạn cấn có nền tảng kiến thức về kế toán – kiểm toán thật vững vàng cũng như các kiến thức về thuế hay luật doanh nghiệp. Thứ hai nữa hãy rèn luyện cho mình khả năng nói chuyện trước đám đông và khả năng thuyết phục. Mình chúc các bạn thí sinh năm sau sẽ thật tự tin, chiến đấu hết mình và chúc ban tổ chức sẽ có một mùa CPA Tiềm năng thành công hơn nữa vào năm sau !!!

BTC: Cám ơn bạn rất nhiều !! Và mình chúc bạn sẽ có một kì thực tập đạt kết quả cao tại KPMG nhé !

BTC: Chào bạnThanh Tuấn, bạn có thể chia sẻ cảm xúc của mình sau đêm thi hôm nay không ?
    Thanh Tuấn: Vui mừng và hơi tiếc một tí khi mình không được giải thưởng cao nhất của cuộc thi. Tuy nhiên mình cũng xin chúc mừng hai bạn còn lại, hai bạn rất xứng đáng với kết quả đó ^^.

BTC: Ở phần thi thứ hai với tên gọi Khám phá bạn đã xuất sắc trả lời đúng từ khóa của phần thi. Bạn có thể chia sẻ về phần thi đó không ?

Thanh Tuấn: Mình nghĩ lúc ở phần thi đầu mình cũng ghi được một số điểm tương đối cao, hơn nữa sau khi đã trả lời được câu hỏi của mình ở phần này rồi nên tâm lí của mình cũng khá thoải mái. Nếu có trả lời sai từ khóa thì cũng không có vấn đề gì cả nên mình quyết định nhấn chuông trả lời và may mắn trả lời đúng từ khóa đó.

BTC: Bạn có nhận xét gì về sự tổ chức của cuộc thi CPA Tiềm năng năm nay không?
    Thanh Tuấn: Đây là cuộc thi lần thứ 12 rồi và là một cuộc thi có truyền thống. Và theo thời gian, ban tổ chức ngày càng mở rộng quy mô của cuộc thi không chỉ trong trường Kinh tế mà còn các trường đại học trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh cũng như ở các tỉnh lân cận. Mình nghĩ năm sau nếu có tiếp tục thì cuộc thi sẽ ngày càng phát triển và chuyên nghiệp hơn nữa !!

Một lần nữa xin chúc mừng tất cả 6 thí sinh đã rất xuất sắc trong đêm chung kết CPA Tiềm năng 2013, chúc các bạn thành công trên những bước đường sau này.

Trương Yến – BBT – CLB A2C

2. Có một mém đã nhấn thanks vì quá cảm động

••ÑïÇ€•• (07-11-2013)

Từ khóa:

:3