Nhằm giúp các startups hiểu rõ hơn và chi tiết hơn về quá trình tiếp cận thực tế giữa dự án khởi nghiệp và Quỹ Đầu Tư. Câu Lạc Bộ Chuyên Gia MyProClub đã thực hiện những cuộc phỏng vấn trực tiếp với các Startups và Quỹ Đầu tư PVNi trên hai góc nhìn khác nhau.

Hy vọng những thông tin chia sẻ của Nhà khởi nghiệp về việc gọi vốn từ Quỹ Đầu Tư cũng như góc nhìn của Nhà Đầu Tư đối với dự án khởi nghiệp thực tế sẽ là thông tin bổ ích và có ý nghĩa với các Founders đang trong quá trình tìm kiếm vốn đầu tư.

Dự án BLUEWAY

1. Anh có thể chia sẻ một chút về bản thân và dự án khởi nghiệp của mình ?

Mình là Lương Công Gia Huy – Founder của dự án Blueway.
Mình bắt đầu dự án này từ khi còn là sinh viên năm 4 cùng 5 người bạn khác. Nhóm mình cùng góp vốn vào làm dự án, sản phẩm của tụi mình lúc đó là Flashcard Blueup. Flashcard Blueup là sản phẩm hỗ trợ học từ vựng ngoại ngữ hiệu quả và đặc biệt mới lạ tại thị trường Việt Nam, là sự kết hợp giữa sản phẩm giấy và hệ thống e-flashcard trên website www.blueup.vn. Công cụ này giúp hỗ trợ việc học tập anh văn hiệu quả và ghi nhớ thông tin trong thời gian ngắn. Đối tượng nhóm mình nhắm đến là những ai đang học hoặc luyện thi toiec, toefl, ielts…

2. Tình hình hoạt động kinh doanh hiện tại của Blueway như thế nào?

Công việc kinh doanh hiện tại của dự án khá ổn, dòng sản phẩm giấy mà bên mình phân phối đang phát triển rất tốt, đây là dòng sản phẩm đầu tiên trong thị trường, nắm bắt lợi thế của người đi trước. Giờ đây, Flashcard Blueup đang dần khẳng định được vị trí của mình. Riêng cộng đồng mạng ezzy – cộng đồng hỏi đáp các vấn đề về ngoại ngữ mà tụi mình dự định phát triển thì hiện tại bên mình đã tạm ngưng hoạt động và dốc toàn lực cho dòng sản phẩm chính là Flashcard này. Dự kiến sẽ quay lại phát triển cộng đồng ezzy trong tương lai.

3. Được biết Blueway đang nhận được sự hỗ trợ đầu tư từ Quỹ Đầu tư PVNi, Anh có thể chia sẻ cho các bạn trẻ được biết mình đã đưa dự án tiếp cận với Quỹ Đầu tư PVNi như thế nào?

Thời điểm vào năm 2011 là lúc bên nhóm tụi mình tung sản phẩm ra thị trường khoảng 1 tháng. Quá trình Launch sản phẩm và tiêu thụ sản phẩm ban đầu cũng gặp phải rất nhiều vất vả, khó khăn. Vào thời điểm đó, Team mình quyết định đem dự án tham gia vào chương trình Startup Weekend. Startup Weekend năm đó có sự tham gia tài trợ của Quỹ đầu tư PVNi, và cũng rất may mắn khi dự án của nhóm mình đạt giải nhì và đã tạo được ấn tượng tốt với Quỹ đầu tư PVNi cũng như một số nhà đầu tư cá nhân khác. Thế là tụi mình bắt đầu liên lạc, trao đổi thông tin, hợp tác với Quỹ rồi đi đến việc được chính thức đầu tư.

4. Thời gian từ lúc dự án làm việc với Quỹ đầu tư cho đến khi hai bên đến quyết định đầu tư là trong bao lâu?

Blueway làm việc với Quỹ đầu tư khoảng 7 tháng thì sau đó nhận được quyết định đầu tư chính thức. Quá trình đó thực sự là khá gian nan nhưng nhóm mình đã học hỏi được thêm rất nhiều. Từ việc thay đổi cấu trúc nhân sự, cấu trúc công ty, định hướng lại kế hoạch phát triển sản phẩm, kế hoạch tài chính, sales vs marketing.… Lúc tham gia Startup Weekend, Blueway cũng chỉ nghĩ đến mục tiêu giao lưu, học hỏi là chính, sẽ kiếm thật nhiều feedbacks, cũng rất may mắn vì đây là dự án đầu tay của team mình và may mắn đã có cơ hội tiếp xúc Quỹ đầu tư và gọi vốn thành công.

5. Khó khăn nào Blueway đánh giá là lớn nhất trong quá trình thuyết phục Quỹ Đầu tư đầu tư vào dự án của mình?

Mình nghĩ khó khăn nhất đối với Bueway là việc chứng minh rằng sản phẩm của mình có tiềm năng thành công , chiến lược về phẩm kinh doanh như thế nào, sẽ phát triển từng giai đoạn ra sao, trong tương lai sản phẩm của mình sẽ ở vị trí nào. Mình không nghĩ idea là cái quan trọng nhất, vì idea thì ai cũng có, quan trọng là việc bạn biến ý tưởng của bạn thành thực hiện như thế nào?

6. Dự án Blueway đang ở giai đoạn nào khi bắt đầu làm việc với Quỹ Đầu Tư?

Lúc đó tụi mình đã có sản phẩm, đã bán sản phẩm ra thị trường. Theo mình nghĩ thì với bất kỳ dự án nào khi tiếp cận với nhà đầu tư, ít nhất bạn cũng phải có một cái gì đó rõ ràng để người ta hình dung, hiểu, cảm nhận được cũng như tin tưởng vào khả năng tạo ra sản phẩm và phát triển sản phẩm của bạn. Cũng qua đó mới thể hiện sự đam mê và quyết tâm đi tới cùng với dự án của mình như thế nào.

7. Trong thời gian làm việc, ngoài việc chính thức đầu tư vốn vào PVNi, Blueway đã nhận được những hỗ trợ gì trong suốt thời gian đó?

Blueway đánh giá việc hợp tác với Quỹ đầu tư PVNi là một sự hợp tác đúng đắn và phù hợp. Ngoài vốn, Quỹ đã hỗ trợ cho Blueway rất nhiều… Các Founders của Quỹ đặc biệt dành nhiều quan tâm đến dự án, giúp Blueway tái cấu trúc hệ thống quản lý công ty, tinh gọn lại bộ máy quán lý, bộ máy nhân sự, giúp định hướng sản phẩm một cách cụ thể và rõ ràng hơn. Ngoài ra, còn có những thời điểm Blueway xoay dòng tiền chưa tốt, PVNi đã hỗ trợ và tư vấn rất nhiều trong việc cân đối và điều chỉnh lại việc sử dụng nguồn tiền hợp lý và hiệu quả.

8. Là một dự án khởi nghiệp gọi vốn thành công, Blueway có nhắn nhủ gì cho các bạn trẻ khởi nghiệp có mong muốn tìm kiếm nguồn vốn từ Quỹ Đầu Tư PVNi nói riêng và Quỹ Đầu Tư nói chung?

Theo mình nghĩ yếu tố đầu tiên và quan trọng nhất là tinh thần của team khởi nghiệp, quan trọng hơn hết phụ thuộc ở người Leader của dự án là phải cực kỳ lỳ, cực kỳ say mê sản phẩm, quyết tâm một cách lỳ lợm thuyết phục nhà đầu tư đầu tư vào dự án của mình. Việc dự án của bạn thiếu hụt nguồn lực, thiếu kinh nghiệm, thiếu vốn là chuyện bình thường.Nhà đầu tư sẽ nhìn vào thái độ của nhóm của bạn đang làm và sẽ đánh giá cao điều đó hơn là sản phẩm.

Nhà đầu tư sẽ xem xét khoảng 1 - 2 tháng đầu, rồi kéo dài trong khoảng 5 - 7 tháng nữa, trong suốt thời gian đó Quỹ sẽ đầu tư sẽ theo dõi quá trình mình mình làm, xem dự án của mình thay đổi và chuyển biến, phát triển như thế nào. Các nhà khởi nghiệp phải lưu ý khi làm việc với nhà đầu tư, hãy thể hiện được sự quyết tâm rất cao, bằng nhiều cách, nhiều hình thức. Bản thân Blueway chia sẻ thông tin với quỹ rất chặt chẽ, tụi mình chia sẻ cả bất lợi lẫn những thuận lợi, tiềm năng, đều chia sẻ hết, ko giấu gì cả với mục đích cùng nhà đầu tư tìm hướng đề giải quyết, nhờ đó mà Quỹ tạo lòng tin và thể hiện sự học hỏi rất cao.

Nhìn chung các các Quỹ Đầu Tư hoạt động dựa trên một số nguyên tắc giống nhau, tiêu chuẩn khác nhau một chút. Bạn hãy cố gắng dành thời gian tìm hiểu nhà đầu tư, cũng giống như nhà đầu tư tìm hiểu về bạn, khi bạn có những hiểu biết về đối tượng sẽ hợp tác với mình, sẽ dễ thuyết phục và dễ cộng tác hơn. Lấy ví dụ về Blueway, nếu tìm đến IDG hoặc các quỹ khác sẽ không phù hợp vì gout của họ lúc đó đầu tư vào Công nghệ là chính. Ngược lại, Bueway rất phù hợp với PVNI trong việc hoạt động trong lĩnh vực giao dục cũng như những sự hỗ trợ tư vấn kinh doanh, tư vấn tài chính, nhân sự rất hữu ích cho dự án từ phía Quỹ. Nhờ vậy mà Blueway và PVNi đã có những hợp tác tốt từ đó đến giờ.

9. Thường các bạn trẻ khởi nghiệp rất ngại chia sẻ dự án của mình, đặc biệt là những thông tin quan trọng , tuy nhiên chính những thông tin quan trọng đó lại là yếu tố then chốt thuyết phục được các nhà đầu tư? Anh có lời khuyên nào cho các nhà khởi nghiệp trong vấn đề này?

Có nhiều bạn sợ mất ý tưởng, mất chiến lược kinh doanh của mình, bị như thế này bị như thế kia.Tuy nhiên, như mình đã có nói trước đó, quan điểm của mình là ý tưởng ko có giá trị nhiều, không hề có gì là mới mẻ, nhiều bạn cho rằng cái bạn nghĩ ra rất mới, rất đặc biệt. Nhưng bạn biết không? Thực sự thì nhà đầu tư người ta quá rành rõi và quá nhiều kinh nghiệm,việc người ta biết trước những điều đó không có gì là khó.Vấn đề là ở việc xây dựng lòng tin giữa hai bên, mình không nói là tin thì dự án mình sẽ chia sẻ hết, tất tần tật, xây dựng lòng tin với nhà đầu tư ở đây mà mình muốn nói là chia sẻ cho người ta thấy cái vấn đề và cách mà bạn giải quyết những cái không tốt, những cái chưa hoàn thiện đó… Đó mới thực sự là cách ghi điểm trong mắt nhà đầu tư.

Xin cảm ơn anh về những chia sẻ quý báu của mình, MPC nghĩ những chia sẻ của anh sẽ giúp ích cho các bạn đang khởi nghiệp cũng như đang có nhu cầu gọi vốn đầu tư rất nhiều. Chúc anh một tuần làm việc vui, chúc Blueway ngày càng phát triển vững mạnh!

Nguồn:
http://myproclub.com/threads/trao-do...ep-blueway.13/