Follow us on...
Follow us on Facebook
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0

Các bạn KT giỏi Kế toán giúp mình với !

Các bạn khoa Kế toán giỏi giang ơi giúp mình bài toán này với.
    Công ty của anh trai mình đang có 2 lựa chọ giữa thuê và mua xe mới để sử dụng cho công ty : Nếu mua thì giá là 488.000.000d/xe. Nếu thuê thì giá là 18.000.000d/xe/tháng, giá thuê trong vòng 3 năm.
    Vậy các bạn tính giúp mình bài toán kinh tế cho NPV xem bây giờ thuê hay mua thì lợi hơn.
    Cám ơn các bạn nhìu nhìu nha !

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    Các tài năng trường KT đâu hết rồi ... Hic

Thành Viên Đã Kích Hoạt Bi BeO bOt's Avatar
    Đang ở
    thanh pho HCM
    Thanks
    936
    trả lời câu hỏi này theo từng trường hợp nhất định bạn ak.
    thứ nhất xe này dùng để đi lại hay vận chuyển hàng hóa
    thứ hai mật độ sử dụng xe nhiều hay ít. và hãng xe dự tính mua là hãng nào
    thứ ba khả năng tài chính hiện giờ của anh bạn. có dư dả để mua xe hay sau khi mua sẽ phải gánh khoản vay, nợ... ( cái này không quan trọng lắm)
    và cuối cùng suy nghĩ riêng của người bỏ tiền ra thuê hoặc mua này

mình chỉ xin phân tích một vài trường hợp bạn nhé.
    +dự đoán với thể loại câu hỏi này đây là xe vận chuyển hàng hóa.( giá 488 chắc chỉ có xe tải nhẹ) và công ti anh bạn có đủ điều kiện.
    nếu là xe tải nặng mình nói thẳng là nên mua một xe mới. vì khi vận tải xe thuê đã cũ kĩ, giá thuê 3 năm là 650 triệu ( làm tròn) còn xe mới là 1ti1 cách nhau 450 triệu. nhưng với xe mua bạn có các lợi thế hơn sau:
    _ sau 3 năm vẫn còn sử dụng tốt ( tuổi đời xe khoảng 10 năm với xe tải ) có thể xài tiếp , bán hoặc cho thuê... ( mà cái xe người ta cho bạn thuê đảm bảo cũng phải 2, 3 năm tuổi đời là ít
    _ xe mới về hao phí nhiên liệu và công sửa chữa sẽ không hề nhiều ( 3 năm với bài toán của bạn quá ít cho việc hư hỏng nhưng với xe thuê bạn chịu hoàn toàn chi phí sửa chữa và mình chắc 3 năm không ít tiền đâu).
    _ Xe mới sẽ đảm bảo quyền quyết định của bạn tránh nhiều rủi ro so với xe thuê.
    _ với xe thuê nếu lỡ xảy ra việc, tai nạn với xe theo mình biết hợp đồng quy định sẽ đền bù thiệt hại không nhỏ đâu dù chỉ là tai nạn nhỏ. nhưng với xe công ti, bạn chỉ cần sửa chữa và dùng tiếp.

+ trường hợp xe vận chuyển ngưởi, xe 4 chỗ....
    như trên nhưng có thêm hai ý
    _ thứ nhất xe mới khảng định được đẳng cấp và tạo sự thoải mái cho chính ngừoi dùng.
    _ thứ hai khi đi chở khách hàng, hoặc quan chức về thăm công ty chẳng hạn sẽ vô cùng tiện lợi và có thể tự ý quyết định tất cả.

.... tóm lại. theo cái nhìn một cách kinh tế. tiền nào của đó. bỏ đồng tiền ra cho xứng đáng. nếu sợ việc quăng một lần cả cọc tiền bạn có thể dùng hình thức trả góp thiệt hại 2-4 % ( khoảng 10 -20 triệu) hoặc không phần trăm. góp dần trong 3 năm hoặc 2 năm. như vậy việc có một chiếc xe mới sẽ là lựa chọn tốt nhất cho anh bạn.
    hãy nhớ. tiền có nhiều cách xài. xài sao cho ta mua được sản phẩm và cả sự hài lòng, thỏa mãn với sản phẩm đó bạn nhé. đừng vì tiếc một ít mà thiệt hại vô vàn về tương lai ( sự khó chịu, sự tức tối...) đây là cách suy nghĩ của mình. thân

Bi BeO bOt's Avatar

Bi BeO bOt

ak quên... cái này mình không trả lời theo lợi ích kế toán. mà trả lời theo lợi nhuận kinh tế, ( Kinh tế vi mô và quản trị học ak) hehehe

20:47, 24th Jul 2013

No Avatar

quocdon

Em học môn quản trị tài chính chưa vậy @@

18:25, 29th Jul 2013

Ngocvuxxl's Avatar

XxL

k có r sao mà làm @@

22:59, 29th Jul 2013

[COLOR="#EE82EE"][FONT=Comic Sans MS][SIZE=4] học ko yêu yếu dần đến chết
    yêu ko học ko ngóc đầu lên[/SIZE] [/FONT][/COLOR]
    -------------- [SIZE=6] [COLOR="#EE82EE"] [/COLOR][/SIZE]--------------

4. Có một mém đã nhấn thanks vì quá cảm động

XxL (29-07-2013)

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    Cám ơn các bạn đã trả lời mặc dù mình hơi thất vọng tí vì kỳ vọng là dân kế toán có thể trả lời được cho mình theo cách tính các giá trị của dòng tiền đầu tư tương lai.

Bi BeO bOt's Avatar

Bi BeO bOt

bạn nè... cách đó hình như không phải là cách thỏa đáng cho trường hợp này thì phải. ?! theo mình nghĩ thế

21:48, 25th Jul 2013

Senior Member
    Đang ở
    Bình Trị Thiên
    Thanks
    93
    Trích dẫn Gửi bởi onglaido Xem bài viết
    Các bạn khoa Kế toán giỏi giang ơi giúp mình bài toán này với.
    Công ty của anh trai mình đang có 2 lựa chọ giữa thuê và mua xe mới để sử dụng cho công ty : Nếu mua thì giá là 488.000.000d/xe. Nếu thuê thì giá là 18.000.000d/xe/tháng, giá thuê trong vòng 3 năm.
    Vậy các bạn tính giúp mình bài toán kinh tế cho NPV xem bây giờ thuê hay mua thì lợi hơn.
    Cám ơn các bạn nhìu nhìu nha !
    Bạn cho mình biết lãi suất (r) là bao nhiêu nhé. Không có lãi suất thì không thể hiện giá về được đâu

Lần sửa cuối ngày 29-07-2013 lúc 06:27 PM.
    Lưu ý
    Nếu không download được, vui lòng đọc kỹ bài post của mình rồi thử lại.
    Nếu click vào link không được, bạn copy link và paste vào cửa sổ trình duyệt mới để truy cập.
    Nếu link có vấn đề, bạn có thể gửi tin nhắn cho mình qua facebook để mình gửi lại tài liệu cho nhé. Mình bận đi làm nên sẽ cố gắng gửi lại sớm nhất có thể. Tính mình hay quên nên nếu có quên thì vui lòng pm lại mình từ 20h-23h hằng ngày
    FB: facebook.com/quocdon2991
    ----
    Rất cảm ơn các bạn đã ủng hộ FUEH.

7. Có một mém đã nhấn thanks vì quá cảm động

XxL (29-07-2013)

Thành Viên Đã Kích Hoạt
    Thanks
    0
    Cách tốt là nên mua, bạn bỏ ra 488tr có luôn tài sản. Còn thuê 18tr giống như bạn đi vay nặng lãi( 27%).

Từ khóa:

:3